Game

You are not connected. Please login or register

[Guides] Tut for NewBie [2]

Go down  Message [Page 1 of 1]

1[Guides] Tut for NewBie [2] Empty [Guides] Tut for NewBie [2] Thu Feb 06, 2014 5:49 pm

Fenix

Fenix
Game Master
Game Master
Xin chào các bạn ! Hôm nay mình xin bắt đầu bài học thứ 2 : để bổ sung thêm kiến thức cho các newbie về cách tự mod cho mình 1 Server mang phong cách riêng ^^..... Lonely Style.... [Guides] Tut for NewBie [2] 1

Để bắt đầu học bài này ...thì bạn hãy xem qua bài căn bản "[Guides] Tut for NewBie [1] của mình ^^ để hiểu 1 cách khả quan về cấu trúc và cách thức hoạt động của MuServer nói chung và từng tệp tin (file) nói riêng ....

Hôm nay , bài đầu tiên mình sẽ hướng dẫn các bạn cách thay đổi giờ của các Event như : Huyết Lâu (Blood Catsle) , Quảng Trường Quỷ ( DevilSquare) , Hỗn Nguyên Lâu ( Chaos Catsle) , Rồng Đỏ Tấn Công ( Red Dragon) , Phù Thủy Trắng ( white wizarda) , Rồng Vàng Nổi Giận ( Gold Dragon)....

Code:
Yêu cầu sau bài học : Biết được cách thức khởi động và thiết đặt thời gian khởi động của các Sự kiện trên , nhằm tăng thêm sức phong phú cho Mu của bạn
Công cụ : 1 MuServer chạy tốt....
Mức độ : Dễ

================================================== =====
Không nói dông dài.... bắt đầu vào bài học , ai ồn ào tớ đuổi khỏi lớp , ghi sổ đầu bài cuối tuần mời phụ huynh nhá [Guides] Tut for NewBie [2] 24
Trước hết ! Tớ xin khai mạc với Event dễ nhất : Blood Castle

Event này là Event đầu tiên của Webzen ( ngày xưa chơi Mu Hà Nội thấy người ta đi Blood tưởng là về nước [Guides] Tut for NewBie [2] 24 )
Reading Data/Commonserver.cfg
Tìm 1 hồi chúng ta sẽ thấy :

Code:
BloodCastleEvent = 1 ( nó có nghĩa là Blood Event đã được mở , nếu = 0 tức là Disable )
BloodCastleStartHour = 1 ; Cách thiết đặt thời gian diễn ra (1:1/giờ, 2:1/giờ)

Có nghĩa là nếu bạn cho BloodCastleStartHour = 1 thì 1 giờ diễn ra 1 lần , BloodCastleStartHour = 2 thì 2 giờ diễn ra 1 lần

================================================== =======
Xong ! Rất dễ phải ko nào ^^...nhưng con đường chỉ mới bắt đầu... ^^ chúng ta còn 1 vài vấn đề "nho nhỏ" cần giải quyết chứ ko phải chỉ riêng Huyết Lâu
Hỗn Nguyên Lâu :

Reading Data/ChaosCatsle.dat
Chúng ta sẽ thấy rất nhiều "anh" số tự nhiên , nhưng chú ý kỹ ta sẽ thấy nó được phân ra thành 3 Group với số đầu là 3 anh bạn thân : 0, 1,2

Bỏ qua anh số 0 và 1 , ta đến Group của anh số 2 ( vì ta cần mod time diễn ra )

Code:
2
0   00
10 00
12   00
14   00
16   00
18   00
20   00
22   00
end

Nhìn tất nhiên các bạn sẽ hiểu ^^ ! Nó chính là giờ diễn ra , theo config trên của MU 2k7 thì Huyết Lâu diễn ra 8/24 lần ^^ !

Xong 1 em nữa... ! 

Bây giờ ta sẽ đến với các Event phụ trong Games như : Rồng , Binh Đòan Phù Thủy...vv
Reading.... EventManager.dat

Code:
0
0   0   0 // Thời gian diễn ra
1   0 0 // Thời gian diễn ra
2   0 0 // Thời gian diễn ra
3   0 0 // Thời gian diễn ra

Phân tích :
0 : Rồng đỏ tấn công
1 : 1 Event nào đó tớ ko bik dịch
2 : Rồng Vàng 
3 : Phù Thủy Trắng

================================================== ===========

Bổ sung : RingAttackEvent.dat
Đoạn gần cuối :

Code:
3
0   20
2   20
4   15
6   15
8   15
10   20
12   20
14   20
18   20
20   20
22   20

^^ Các bạn đã hiểu phải làm jì rùi [Guides] Tut for NewBie [2] 1

Vậy là ta đã kết thúc bài học thứ 2 : Tìm hiểu và tự thiết đặt giờ Event....

Bài học kết thúc tại đây , xin chào và cảm ơn các ban đã đọc .... Hẹn gặp lại các bạn vào bài học lần sau ^^....

http://www.devgame.ga

Back to top  Message [Page 1 of 1]